Người dưới 18 tuổi được đua xe trong trường hợp nào?

Mới đây giải đua Vietnam Motor Racing Championship (VMRC) đã diễn ra tại Bình Dương.

Giải đua với nhiều hạng mục thi đấu khác nhau, đáng chú ý trong số đó mở màn cho chặng đấu đầu tiên là màn tranh tài của các vận động viên hạng mục Vietnam Talent Cup. Đây là hạng mục thi đấu dành cho các tay đua nhí chỉ trong độ tuổi 13 đến 17 tuổi.

Xe đua dùng cho các tay đua nhí là chiếc Honda NSF100 với dung tích xi-lanh 99,2cm3.

Liên quan đến vấn đề này nhiều bạn đọc cho rằng pháp luật giao thông đường bộ hiện chỉ cho người đủ 18 tuổi trở lên mới được điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh trên 50cm3. Vậy việc các tay đua nhí dưới 18 tuổi sử dụng xe có dung tích xi-lanh 99,2cm3 liệu có vi phạm pháp luật?

Người dưới 18 tuổi được đua xe trong trường hợp nào? 7

Người dưới 18 tuổi được phép đua xe trong các giải thi đấu đua xe được cấp phép. Ảnh: CHÂU ANH

Trả lời vấn đề này Luật sư Đỗ Thanh Trung, đoàn Luật sư TP.HCM, cho biết: Luật Giao thông đường bộ 2008 nghiêm cấm hành vi đua xe, cổ vũ đua xe, tổ chức đua xe trái phép. Để được phép đua xe cá nhân, tổ chức phải đảm bảo các điều kiện, xin phép và được sự chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền.

Trong trường hợp này VMRC là một giải đua đã được sự cơ quan chức năng cấp phép.

Về độ tuổi lái xe, Điều 60, Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định rõ người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3; Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Do đó, người dưới 18 tuổi điều khiển phương tiện có dung tích xi-lanh trên 50cm3 khi tham gia giao thông là hành vi vi phạm pháp luật.

Đó là quy định dành cho người tham gia giao thông. Còn trong trường hợp này, người dưới 18 tuổi sử dụng phương tiện trong một giải đấu thể thao đã được cấp phép (không phải tham gia giao thông) là hoàn toàn đúng quy định pháp luật.

ĐẶNG LÊ